Thuế TNDN: Tiền thưởng lễ 30/4 – 01/05 có được tính ?

Thảo luận trong 'Phần mềm - Web/Hosting' bắt đầu bởi dailymaylanh, 3/4/19.

  1. dailymaylanh

    dailymaylanh Active Member

    Bài viết:
    768
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    18
    Thuế TNDN: Tiền thưởng lễ 30/4 – 01/05 có được tính ?

    1. Tiền thưởng lễ 30/4 – 01/05 có được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không?

    Theo Điều 6, Thông Tư 96/2015/TT-BTC quy định về các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế như sau:


    “1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.”

    “2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

    2.6. Chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng cho người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

    Các khoản tiền lương, tiền thưởng, chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động KHÔNG được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thoả ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty.”

    Vậy: Tiền thưởng lễ 30/04 – 01/05 được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN nếu các khoản chi này được ghi cụ thể và mức được hưởng tại một trong các văn bản sau:

    Hợp đồng lao động;

    Thỏa ước lao động tập thể;

    Quy chế tài chính của công ty;

    Quy chế thưởng theo quy chế tài chính của công ty;

    Đồng thời kèm theo các chứng từ dưới đây:

    Quyết định thưởng và danh sách thưởng của công ty;

    Chứng từ chi tiền thưởng;

    2. Công ty cung cấp phần mềm hóa đơn điện tử uy tín

    AZ INVOICE là phần mềm hóa đơn điện tử của công ty Alpha Technology .AZ INVOICE được Tổng cục Thuế thông qua và cấp mã số thực. Với những tiện ích của phần mềm hóa đơn điện tử AZ INVOICE, bảng báo giá hóa đơn điện tử hợp lý cho các doanh nghiệp vừa và nhỏ.

    [​IMG]

    Alpha Technology là công ty chuyên cung cấp phần mềm hóa đơn điện tử, chữ ký số, phần mềm bảo hiểm xã hội.. Với đội ngũ kỹ thuật chuyên nghiệp, AZ INVOICE là sự lựa chọn tốt nhất với doanh nghiệp bạn.
    Hãy nhấc máy lên và gọi cho chúng tôi - AZ INVOICE. Hotline: 0934.006.239 hoặc truy cập vào Website: https://kekhaidientu.com. Chúng tôi sẽ giúp bạn tháo gỡ mọi thắc mắc.
     

Chia sẻ trang này